50 câu hỏi 60 phút
Cho m gam kim loại M có đương lượng gam bằng 28g tác dụng hết với acid thoát ra 7 lít khí H2 (đktc). Tính m?
m = 3,5g
m = 7g
m = 14g
m = 1,75g
Số mol H2 thoát ra: nH2 = 7/22,4 = 0,3125 mol
Ta có: nM = 2.nH2 = 0,625 mol
Khối lượng của M là: m = n. đương lượng = 0,625.28 = 17,5 gam.
Tuy nhiên, không có đáp án nào trùng với kết quả tính toán. Có thể có lỗi trong đề bài hoặc các đáp án.
Nếu đề bài cho đương lượng gam là 2,8g thì m = 0,625 * 2,8 = 1,75g. Khi đó đáp án D đúng
50 câu hỏi 60 phút
45 câu hỏi 60 phút
50 câu hỏi 60 phút
22 câu hỏi 60 phút
50 câu hỏi 60 phút
50 câu hỏi 60 phút
50 câu hỏi 60 phút
50 câu hỏi 60 phút
50 câu hỏi 60 phút
50 câu hỏi 60 phút
Số mol H2 thoát ra: nH2 = 7/22,4 = 0,3125 mol
Ta có: nM = 2.nH2 = 0,625 mol
Khối lượng của M là: m = n. đương lượng = 0,625.28 = 17,5 gam.
Tuy nhiên, không có đáp án nào trùng với kết quả tính toán. Có thể có lỗi trong đề bài hoặc các đáp án.
Nếu đề bài cho đương lượng gam là 2,8g thì m = 0,625 * 2,8 = 1,75g. Khi đó đáp án D đúng