18 câu hỏi 60 phút
Hai vật có khối lượng m1 < m2 được thả tự do tại cùng một vị trí (gọi t1; t2 tương ứng là thời gian tính từ lúc bắt đầu rơi đến lúc chạm đất của vật thứ nhất và vật thứ hai) thì:
t1 > t2
Không xác định
t1 = t2
t1 < t2
Thời gian thả rơi tự do của hai vật: \(\left\{ \begin{array}{l}{t_1} = \sqrt {\frac{{2{h_1}}}{g}} \\{t_2} = \sqrt {\frac{{2{h_2}}}{g}} \end{array} \right.\)
Hai vật được thả rơi tại cùng một vị trí nên \({h_1} = {h_2} = h \Rightarrow {t_1} = {t_2}\).
Đáp án đúng là: C.
Thời gian thả rơi tự do của hai vật: \(\left\{ \begin{array}{l}{t_1} = \sqrt {\frac{{2{h_1}}}{g}} \\{t_2} = \sqrt {\frac{{2{h_2}}}{g}} \end{array} \right.\)
Hai vật được thả rơi tại cùng một vị trí nên \({h_1} = {h_2} = h \Rightarrow {t_1} = {t_2}\).
Đáp án đúng là: C.
Phương trình chuyển động rơi tự do: \({s_1} = \frac{1}{2}g{t^2} = 5{t^2}{\rm{ }}(1)\)
Phương trình chuyển động khi vật bị ném là:
\({s_2} = {v_0}t' + \frac{1}{2}g{t'^2} = {v_0}t' + 5{t'^2}{\rm{ (}}2)\)
Ta có, thời gian vật rơi tự do chạm đất: \({s_1} = 5{t^2} = 20 \Rightarrow t = 2\,\,s\)
Theo đề bài: \(t - t' = 1\,\,s \Rightarrow t' = 1\,\,s\) thay vào (2) ta được:
\(20 = 5 + {v_0} \Rightarrow {v_0} = 15\,\,m/s\)
Đáp án đúng là: D.
Thả hòn sỏi ở độ cao h, thời gian rơi: \(t = \sqrt {\frac{{2h}}{g}} = 2\,\,s\)
Thả hòn sỏi ở độ cao 2 h, thời gian rơi: \(t' = \sqrt {\frac{{2h'}}{g}} = \sqrt {\frac{{2.2h}}{g}} = 2\sqrt 2 \,\,s\)
Đáp án đúng là: C.
Khi loại bỏ được ảnh hưởng của không khí thì các vật sẽ rơi tự do hay nói cách khác là chuyển động thẳng nhanh dần đều.
Đáp án đúng là: B.
Vật rơi không vận tốc đầu nên \({v_0} = 0\)
Gốc tọa độ tại vị trí O ở dưới A một khoảng 196 m, chiều dương hướng xuống.
Tọa độ ban đầu của vật: \({y_0} = - 196\,\,m\)
⇒ Phương trình chuyển động của vật:
\(y = - 196 + \frac{1}{2}9,8{t^2} = 4,9{t^2} - 196\,\,{\rm{(}}m)\)
Đáp án đúng là: D.
Chọn câu sai?
Chuyển động rơi chỉ chịu tác dụng của trọng lực gọi là rơi tự do
Tất cả các vật rơi tự do từ cùng một vị trí sẽ chạm đất cùng một lúc, bất kể khối lượng của chúng
Vận tốc của một vật rơi tự do tăng đều theo thời gian
Khi một vật rơi tự do từ độ cao 100 m, thời gian để vật chạm đất luôn là 3,5 giây
Trong quá trình rơi tự do, lực tác động duy nhất lên vật là trọng lực
Một vật rơi tự do từ độ cao 80 m. Bỏ qua sức cản của không khí. Lấy g = 10 m/s2
Trong quá trình rơi, gia tốc của vật không đổi và có giá trị là 5 m/s2
Sau 2 s rơi tự do, vận tốc của vật là 30 m/s
Thời gian để vật rơi chạm đất là 4 s
Vận tốc của vật lúc chạm đất là 30 m/s