JavaScript is required

Câu hỏi:

Một vật rơi tự do từ độ cao h so với mặt đất, gia tốc rơi tự do g = 10 m/s2. Biết trong 1 s cuối cùng vật rơi được quãng đường bằng với quãng đường rơi được trong \(\sqrt 3 \) s đầu tiên. Tính giá trị của h.

A.

20 m.

B.

30 m.

C.

25 m.

D.

35 m.

Trả lời:

Đáp án đúng: A


Quãng đường đi được của vật rơi tự do trong thời gian \(\sqrt 3 \)s đầu tiên:

\(s = \frac{1}{2}g{t^2} = \frac{1}{2}g.3 = 1,5\,\,g\)

Trong giây cuối cùng quãng đường vật đi được là: 

\({s_c} = h - \frac{1}{2}g{{\rm{(}}t - 1)^2}\)

với th là thời gian vật rơi chạm đất: \(t = \sqrt {\frac{{2h}}{g}} \)

\( \Rightarrow {s_c} = h - \frac{1}{2}g{\left( {\sqrt {\frac{{2h}}{g}}  - 1} \right)^2}\)

Mà \(s = {s_c}\) nên ta có: \(h - \frac{1}{2}g{\left( {\sqrt {\frac{{2h}}{g}}  - 1} \right)^2} = 1,5g \Rightarrow h = 2g = 20\,\,m\)

Đáp án đúng là: A.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài Tập Trắc Nghiệm Chương 2: Động Học - Vật Lí 10 được biên soạn và tổng hợp những kiến thức cơ bản đã học nhằm giúp học sinh củng cố kiến thức, đánh giá năng lực, và chuẩn bị tốt hơn cho các kỳ thi quan trọng sắp tới.

30/09/2024
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan