JavaScript is required

Câu hỏi:

Thả một hòn đá rơi xuống giếng từ độ cao h, thời gian từ lúc thả đến lúc ta nghe thấy tiếng hòn đá rơi là 3 s. Hỏi h có giá trị là bao nhiêu? Biết vận tốc truyền âm trong không khí là 330 m/s và lấy g = 9,8 m/s2.

A.

40,56 m.

B.

54,56 m.

C.

45 m.

D.

48,86 m.

Trả lời:

Đáp án đúng: A


Thời gian từ lúc thả đến lúc hòn đá chạm đáy giếng là: \({t_1} = \sqrt {\frac{{2h}}{g}} \)

Thời gian âm truyền từ đáy giếng đến miệng giếng là: \({t_2} = \frac{h}{v}\)

Theo đề bài ta có phương trình:

\({t_1} + {t_2} = 3 \Leftrightarrow \sqrt {\frac{{2h}}{g}}  + \frac{h}{v} = 3 \Leftrightarrow \sqrt {\frac{{2h}}{{9,8}}}  + \frac{h}{{330}} = 3 \Leftrightarrow h \approx 40,56\,\,m\)

Đáp án đúng là: A.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài Tập Trắc Nghiệm Chương 2: Động Học - Vật Lí 10 được biên soạn và tổng hợp những kiến thức cơ bản đã học nhằm giúp học sinh củng cố kiến thức, đánh giá năng lực, và chuẩn bị tốt hơn cho các kỳ thi quan trọng sắp tới.

30/09/2024
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan