JavaScript is required

Câu hỏi:

Từ độ cao 20 m, phải ném một vật thẳng đứng với vận tốc v0 bằng bao nhiêu để vật này tới mặt đất sớm hơn 1 s so với vật rơi tự do?

A.

12,5 m/s.

B.

24 m/s.

C.

22,4 m/s.

D.

15 m/s.

Trả lời:

Đáp án đúng: D


Phương trình chuyển động rơi tự do: \({s_1} = \frac{1}{2}g{t^2} = 5{t^2}{\rm{   }}(1)\)

Phương trình chuyển động khi vật bị ném là: 

\({s_2} = {v_0}t' + \frac{1}{2}g{t'^2} = {v_0}t' + 5{t'^2}{\rm{  (}}2)\)

Ta có, thời gian vật rơi tự do chạm đất: \({s_1} = 5{t^2} = 20 \Rightarrow t = 2\,\,s\)

Theo đề bài: \(t - t' = 1\,\,s \Rightarrow t' = 1\,\,s\) thay vào (2) ta được:

\(20 = 5 + {v_0} \Rightarrow {v_0} = 15\,\,m/s\)

Đáp án đúng là: D.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài Tập Trắc Nghiệm Chương 2: Động Học - Vật Lí 10 được biên soạn và tổng hợp những kiến thức cơ bản đã học nhằm giúp học sinh củng cố kiến thức, đánh giá năng lực, và chuẩn bị tốt hơn cho các kỳ thi quan trọng sắp tới.

30/09/2024
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan