JavaScript is required

Câu hỏi:

Một vật rơi tự do tại nơi có g = 10 m/s2. Trong 2 giây cuối vật rơi được 180 m. Tính thời gian rơi và độ cao buông vật?

A.

5 s; 500 m.

B.

10 s; 500 m.

C.

6 s; 600 m.

D.

12 s; 600 m.

Trả lời:

Đáp án đúng: B


Trong 2 s cuối cùng quãng đường vật đi được là 180 m ta có:

\(\begin{array}{l}\Delta s = {s_t} - {s_{t - 2}} \Leftrightarrow 180 = \frac{1}{2}g{t^2} - \frac{1}{2}g{{\rm{(}}t - 2)^2}\\ \Leftrightarrow {t^2} - {{\rm{(}}t - 2)^2} = 36\\ \Leftrightarrow 4t - 4 = 36 \Leftrightarrow t = 10\,\,s\end{array}\)

Độ cao buông vật là: \(s = \frac{1}{2}g{t^2} = 500\,\,m\)

Đáp án đúng là: B.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài Tập Trắc Nghiệm Chương 2: Động Học - Vật Lí 10 được biên soạn và tổng hợp những kiến thức cơ bản đã học nhằm giúp học sinh củng cố kiến thức, đánh giá năng lực, và chuẩn bị tốt hơn cho các kỳ thi quan trọng sắp tới.

30/09/2024
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan