18 câu hỏi 60 phút
Có 3 điểm nằm dọc theo trục Ox (có chiều từ A đến B) theo thứ tự là A là nhà, B là siêu thị và C là trạm xăng. Cho AB = 300 m, BC = 200 m. Một người xuất phát từ nhà qua siêu thị đến trạm xăng rồi quay lại siêu thị và dừng lại ở đây. Hỏi quãng đường và độ lớn độ dịch chuyển của người này trong cả quá trình chuyển động?
s = 200 m; d = 300 m
s = 300 m; d = 200 m
s = 700 m; d = 300 m
s = 800 m; d = 200 m
Quãng đường đi được là: s = AB + BC + BC = 200 + 300 + 300 = 800 m.
Độ lớn độ dịch chuyển là: d = AB = 200 m.
Đáp án đúng là: D.
Quãng đường đi được là: s = AB + BC + BC = 200 + 300 + 300 = 800 m.
Độ lớn độ dịch chuyển là: d = AB = 200 m.
Đáp án đúng là: D.
"Một hòn đá được ném theo phương ngang" - Quỹ đạo của hòn đá có dạng cong.
"Một ô tô chạy trên quốc lộ 1A theo hướng Hà Nội - Thành phố Hồ Chí Minh" - đường từ Hà Nội - TP. HCM có nhiều khúc quanh co, ngoằn nghèo \(\Rightarrow\) quỹ đạo của xe ô tô không phải là đường thẳng.
"Một viên đá rơi từ độ cao 2 m" - Quỹ đạo của viên đá là một đường thẳng.
"Một tờ giấy rơi tự do từ độ cao 5 m" - Vì khối lượng tờ giấy rất nhỏ nên quỹ đạo chuyển động của tờ giấy không theo một đường cụ thể nào.
Đáp án đúng là: D.
Mô tả bài toán bằng hình vẽ:

Quãng đường đi được của ô tô là: \(s = AB + BC + CD = 6 + 4 + 3 = 13 \,\,km\)
Độ dịch chuyển của ô tô là: \(d = AD = \sqrt {{3^2} + {4^2}} = 5\,\,km\)
Đáp án đúng là: B.
Độ dịch chuyển là một đại lượng vectơ cho biết độ dài, hướng của sự thay đổi vị trí của vật.
\(\Rightarrow\) Phát biểu: “Con tàu đã đi 200 km theo hướng Đông - Nam” nói về đại lượng độ dịch chuyển.
Đáp án đúng là: C.
Để xác định vị trí của một chất điểm, người ta chọn một vật mốc, gắn vào đó một hệ tọa độ, vị trí của chất điểm được xác định bằng tọa độ của nó trong hệ tọa độ này.
Suy ra ta còn thiếu yếu tố chiều dương trên đường đi, để có thể xác định xem xe đang đi xa khỏi Hải Dương hay về Hải Dương.
Đáp án đúng là: B.
Xét hai xe chuyển động như hình bên dưới. Chọn gốc tọa độ tại vị trí O trên hình vẽ, chiều dương hướng từ trái sang phải. Tại một thời điểm nào đó, xe màu xanh và xe màu cam đang lần lượt ở vị trí có toạ độ xA = 10 km và xB = 20 km. Sau khoảng thời gian \(\Delta t_1\), xe màu xanh đến được vị trí xB và xe màu cam đến được vị trí xA.
Hai xe chuyển động ngược chiều nhau
Quãng đường đi được của hai xe là 10 km
Độ lớn độ dịch chuyển bằng quãng đường đi được của hai xe
Độ dịch chuyển của xe B có giá trị là 10 km
Một người bắt đầu di chuyển từ vị trí (1) tới vị trí (2) cách vị trí ban đầu đoạn 400 m về hướng Nam. Sau đó, người này tiếp tục di chuyển tới vị trí (3) cách vị trí (2) đoạn 250 m về phía Tây
Tổng quãng đường người này đi được là 600 m
Độ lớn độ dịch chuyển tổng hợp của người này xấp xỉ bằng 472 m
Độ dịch chuyển tổng hợp có hướng hợp với hướng Nam một góc 32o về phía Tây
Nếu người đó đi theo một đường thẳng từ vị trí (1) đến vị trí (3) thì quãng đường đi sẽ nhỏ hơn so với khi đi theo lộ trình ban đầu