JavaScript is required

Câu hỏi:

Một người lái ô tô đi thẳng 6 km theo hướng Tây, sau đó rẽ trái đi thẳng theo hướng Nam 4 km rồi quay sang hướng Đông 3 km. Xác định quãng đường đi được và độ lớn độ dịch chuyển tổng hợp của ô tô.

A.

s = 13 km, d = 13 km.

B.

s = 13 km, d = 5 km.

C.

s = 13 km, d = 3 km.

D.

s = 13 km, d = 9 km.

Trả lời:

Đáp án đúng: B


Mô tả bài toán bằng hình vẽ:

Pasted image

Quãng đường đi được của ô tô là: \(s = AB + BC + CD = 6 + 4 + 3 = 13 \,\,km\)

Độ dịch chuyển của ô tô là: \(d = AD = \sqrt {{3^2} + {4^2}}  = 5\,\,km\)

Đáp án đúng là: B.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài Tập Trắc Nghiệm Chương 2: Động Học - Vật Lí 10 được biên soạn và tổng hợp những kiến thức cơ bản đã học nhằm giúp học sinh củng cố kiến thức, đánh giá năng lực, và chuẩn bị tốt hơn cho các kỳ thi quan trọng sắp tới.

30/09/2024
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan