JavaScript is required

Câu hỏi:

Một vật rơi tự do từ độ cao 80 m. Bỏ qua sức cản của không khí. Lấy g = 10 m/s2.

Trong quá trình rơi, gia tốc của vật không đổi và có giá trị là 5 m/s2.

Sau 2 s rơi tự do, vận tốc của vật là 30 m/s.

Thời gian để vật rơi chạm đất là 4 s.

Vận tốc của vật lúc chạm đất là 30 m/s.

Trả lời:

Đáp án đúng: Sai, Sai, Đúng, Sai


a) Trong quá trình rơi, gia tốc của vật không đổi và có giá trị là 5 m/s2 \(\Rightarrow\) Sai, trong quá trình rơi gia tốc của vật có giá trị không đổi là 10 m/s2.

b) Sau 2 s rơi tự do, vận tốc của vật là 30 m/s \(\Rightarrow\) Sai, vận tốc của vật sau 2 s là: 

\(v = {v_0} + gt = 10.2 = 20\,\;{\rm{m}}/{\rm{s}}\)

c) Thời gian để vật rơi chạm đất là 4 s \(\Rightarrow\) Đúng, thời gian để vật rơi chạm đất là: 

\(t = \sqrt {\frac{{2h}}{g}}  = \sqrt {\frac{{2.80}}{{10}}}  = 4\;\,\,{\rm{s}}\)

d) Vận tốc của vật lúc chạm đất là 30 m/s \(\Rightarrow\) Sai, vận tốc lúc vật chạm đất là:

\(v = g.t = 10.4 = 40\;\,\,{\rm{m}}/{\rm{s}}\)

Đáp án đúng là: Sai – Sai – Đúng – Sai.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài Tập Trắc Nghiệm Chương 2: Động Học - Vật Lí 10 được biên soạn và tổng hợp những kiến thức cơ bản đã học nhằm giúp học sinh củng cố kiến thức, đánh giá năng lực, và chuẩn bị tốt hơn cho các kỳ thi quan trọng sắp tới.

30/09/2024
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan