JavaScript is required

Câu hỏi:

Từ một đỉnh tháp cao 50 m, người ta buông vật thứ nhất. Sau 1 s thì người ta lại buông vật thứ hai ở tầng thấp hơn đỉnh tháp 26,5 m. Lấy g = 10 m/s2. Thời gian kể từ lúc vật thứ nhất rơi đến khi hai vật gặp nhau là bao nhiêu giây?

Trả lời:

Trả lời:

Đáp án đúng: 3,15


Chọn trục toạ độ thẳng đứng, chiều dương hướng xuống, gốc toạ độ tại vị trí thả vật thứ nhất, gốc thời gian lúc vật thứ nhất rơi.

Phương trình chuyển động vật 1 và vật 2 có dạng.

Vật thứ nhất: \({{\rm{y}}_1} = \frac{1}{2}{\rm{g}}{{\rm{t}}^2} = 5{{\rm{t}}^2};{\rm{t}} > 1\;\,{\rm{s}}\)

Vật thứ hai: \({{\rm{y}}_2} = {{\rm{y}}_0} + \frac{1}{2}\;{\rm{g}}{({\rm{t}} - 1)^2} = 26,5 + 5{({\rm{t}} - 1)^2}\)

Khi 2 vật gặp nhau: \({{\rm{y}}_1} = {{\rm{y}}_2} \Rightarrow 5{{\rm{t}}^2} = 26,5 + 5{({\rm{t}} - 1)^2} \Rightarrow {\rm{t}} = 3,15\;\,\,{\rm{s}}\)

Đáp án đúng là: 3,15.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài Tập Trắc Nghiệm Chương 2: Động Học - Vật Lí 10 được biên soạn và tổng hợp những kiến thức cơ bản đã học nhằm giúp học sinh củng cố kiến thức, đánh giá năng lực, và chuẩn bị tốt hơn cho các kỳ thi quan trọng sắp tới.

30/09/2024
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan