JavaScript is required

Câu hỏi:

Một vật rơi không vận tốc đầu từ độ cao 80 m xuống đất. Quãng đường vật rơi được trong 0,5 s cuối cùng là bao nhiêu mét? Lấy g = 10 m/s2. (Kết quả làm tròn đến chữ số thập phân thứ nhất).

Trả lời:

Trả lời:

Đáp án đúng: 18,8


Thời gian rơi được 80 m: \({\rm{t}} = \sqrt {\frac{{2\;{\rm{h}}}}{{\;{\rm{g}}}}}  = \sqrt {\frac{{2 \cdot 80}}{{10}}}  = 4\;\,\,{\rm{s}}\)

Quãng đường vật đi trong 3,5 giây đầu: \({\rm{S}} = \frac{1}{2} \cdot 10 \cdot 3,{5^2} = 61,25\;\,\,{\rm{m}}\)

Quãng đường vật đi trong 0,5 giây cuối: 

\(\Delta {\rm{S}} = 80 - 61,25 = 18,75\;\,{\rm{m}} \approx 18,8\,\;{\rm{m}}\)

Đáp án đúng là: 18,8.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài Tập Trắc Nghiệm Chương 2: Động Học - Vật Lí 10 được biên soạn và tổng hợp những kiến thức cơ bản đã học nhằm giúp học sinh củng cố kiến thức, đánh giá năng lực, và chuẩn bị tốt hơn cho các kỳ thi quan trọng sắp tới.

30/09/2024
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan