ADMICRO
Hai chiếc tàu thủy cùng xuất phát từ một vị trí A , đi thẳng theo hai hướng tạo với nhau góc 600600 . Tàu B chạy với tốc độ 20 hải lí một giờ. Tàu C chạy với tốc độ 15 hải lí một giờ. Sau hai giờ, hai tàu cách nhau bao nhiêu hải lí?Kết quả gần nhất với số nào sau đây?
Chính xác
Xem lời giải
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
ZUNIA12
Lời giải:
Báo saiSau 2 giờ tàu B đi được 40 hải lí, tàu C đi được 30 hải lí. Vậy tam giác ABC có
Áp dụng định lí côsin vào tam giác ABC, ta có
a2=b2+c2−2bccosA=302+402−2.30.40.cos60∘=900+1600−1200=1300a2=b2+c2−2bccosA=302+402−2.30.40.cos60∘=900+1600−1200=1300VậyBC=√1300≈36BC=√1300≈36 (hải lí).
Vậy sau 2 giờ, hai tàu cách nhau khoảng 36 hải lí.
ZUNIA9
AANETWORK