ADMICRO
Ngâm một lá sắt có khối lượng 2,5g trong 25ml dung dịch CuSO4 15% có khối lượng riêng là 1,12g/ml. Sau thời gian phản ứng, người ta lấy lá sắt ra rửa nhẹ, làm khô thì cân nặng 2,56g. Tính nồng độ phần trăm của FeSO4 và CuSO4 trong dung dịch sau phản ứng.
Chính xác
Xem lời giải
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
ZUNIA12
Lời giải:
Báo saiFe + CuSO4 → FeSO4 + Cu
mdd CuSO4 = 1,12.25 = 28g
⇒ mCuSO4(bđ) = 15/100.28 = 4,2g
⇒ nCuSO4 (bđ) = 4,2/160 = 0,02625 mol
Gọi số mol Fe phản ứng là x mol.
⇒ nFe pư = nCuSO4 pư = nFeSO4 sp = nCu sp = x mol
Ta có:
mla sat (sau) = mla sat (truoc) - mFe + mCu
⇒ 2,56 = 2,5 - 56x + 54x
⇒ 8x = 0,06
⇒ x = 0,0075 mol
Vậy
mdd sau = mdd truoc + mFe pư - mCu sp
mdd sau = 28 + 0,0075.56 -0,0075.64 = 27,94g
⇒ Chọn A.
ZUNIA9
AANETWORK