ADMICRO
Cho 3,79g hỗn hợp Zn và Al tác dụng H2SO4 loãng dư được 1792 ml khí (đktc), em hãy tính m từng kim loại trong hỗn hợp.
Chính xác
Xem lời giải
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
ZUNIA12
Lời giải:
Báo saiZn + H2SO4 → ZnSO4 + H2 (1)
2Al + 3H2SO4 → Al2(SO4)3 + 3H2 (2)
Số mol khí H2 thu được:
nH2 = 0,08 mol
Gọi a và b lần lượt là số mol Zn và Al trong hỗn hợp.
Từ (1) và (2) ta có: a = 0,05 và b = 0,02
Khối lượng Zn: 65.0,05 = 3,25 g
Khối lượng Al: 27.0,02 = 0,54 gam
ZUNIA9
AANETWORK