ADMICRO
Ngâm một đinh sắt trong 200 ml dung dịch CuSO4 có nồng độ bao nhiêu để sau phản ứng khối lượng đinh sắt tăng thêm 1,6gam.
Chính xác
Xem lời giải
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
ZUNIA12
Lời giải:
Báo sainCuSO4 = x.0,2 mol
Fe + CuSO4 → FeSO4 + Cu
x.0,2 x.0,2 x.0,2 (mol)
Khi nhúng thanh Fe vào dung dịch CuSO4, thanh Fe lúc sau có khối lượng tăng lên 1,6 gam là:
mCu bám vào - mFe tan = 1,6 g
⇔ 0,2x.64 - 0,2x.56 = 1,6
⇔ x = 1,6 : (0,2(4-56)) = 1M
ZUNIA9
AANETWORK