Em hãy tính lượng mỗi kim loại ban đầu biết cho 3 kim loại Fe, Al, Cu nặng 17,4 gam vào H2SO4 loãng dư thu 8,96 dm3 H2 (ở đktc). Còn nếu hòa tan bằng axit đặc nóng, dư thì thu 12,32 lít SO2 (ở đktc).
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
Lời giải:
Báo sai- Cu không tan trong H2SO4 loãng, chỉ có Fe và Al tan được trong axit loãng
Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2↑
2Al + 3H2SO4 → Al2(SO4)3 + 3H2↑
- H2SO4 đặc nóng hòa tan cả 3 kim loại:
2Fe + 6H2SO4 → Fe2(SO4)3 + 3SO2↑ + 6H2O
2Al + 6H2SO4 → Al2(SO4)3 + 3SO2↑ + 6H2O
Cu + 2H2SO4 → CuSO4 + SO2↑ + 2H2O
nH2 = 0,4 mol
nSO2 = 0,55 mol
- Gọi số mol của Fe, Al, Cu lần lượt là x, y, z ta có hệ phương trình :
56x + 27y + 64z = 17,4
x + 1,5y = 0,4 và 1,5x + 1,5y + z = 0,55
→ x = 0,1; y = 0,2 và z = 0,1
Khối lượng của sắt ban đầu là : mFe = 0,1. 56 = 5,6 (gam)
Khối lượng của nhôm ban đầu là : mAl = 0,2. 27 = 5,4 (gam)
Khối lượng của đồng ban đầu là : mCu = 0,1. 64 = 6,4 (gam)