ADMICRO
Một người đẩy một cái thùng 35(kg) theo phương ngang bằng một lực 100(N). Hệ số ma sát giữa thùng và sàn là μ=0,37. Lấy g = 10m/s2. Sàn tác dụng lên thùng một lực ma sát là bao nhiêu ?
Chính xác
Xem lời giải
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
ZUNIA12
Lời giải:
Báo saiTa có: m=35 kg; μ=0,37
áp dụng định luật II Newton cho vật trượt theo phương ngang:
Sàn tác dụng lên thùng một lực ma sát là: 129,5N
ZUNIA9
AANETWORK