ADMICRO
Một ô tô đang chuyển động với vận tốc 10(m/s) thì tắt máy, chuyển động chậm dần đều do ma sát, hệ số ma sát giữa bánh xe và mặt đường là μ=0,5. Tính thời gian của chuyển động chậm dần đều?
Chính xác
Xem lời giải
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
ZUNIA12
Lời giải:
Báo saivo = 10m/s; µ = 0,5.
Chọn chiều dương là chiều chuyển động
áp dụng định luật II Newton cho vật trượt theo phương ngang:
−Fms=ma⇒−μ.mg=ma⇒a=−μg=0.5.10=−5m/s2S=−vo22a=−1022.(−5)=10mt=−voa=−10−5=2s
Vậy thời gian của chuyển động chậm dần đều là 2s
ZUNIA9
AANETWORK