ADMICRO
Một ô tô có khối lượng m=1 tấn, chuyển động trên đường nằm ngang. Hệ số ma sát lăn giữa bánh xe và mặt đường là μ=0,1. Tính lực kéo của động cơ nếu Ô tô chuyển dộng nhanh dần đều với gia tốc a=2(m/s2)?
Chính xác
Xem lời giải
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
ZUNIA12
Lời giải:
Báo saiTa có: m = 1000kg; µ = 0,1; a = 2m/s2
Chọn chiều dương là chiều chuyển động
Áp dụng định luật II Newton cho vật trượt theo phương ngang:
FK−Fms=ma⇒FK=ma+Fms=ma+μ.mgFK−Fms=ma⇒FK=ma+Fms=ma+μ.mg
Vì ô tô chuyển động thẳng đều nên FK−Fms=ma⇒FK=ma+Fms=ma+μ.mg=1000.(2+0.1.10)=3000N
ZUNIA9
AANETWORK