ADMICRO
Một đầu máy tạo ra lực kéo để kéo một toa xe có khối lượng m=4 tấn chuyển động với gia tốc a=0,4(m/s2). Biết hệ số ma sát giữa toa xe và mặt đường là μ=0,02. Hãy xác định lực kéo của đầu máy ? Lấy g=10(m/s2).
Chính xác
Xem lời giải
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
ZUNIA12
Lời giải:
Báo sai
Chọn chiều dương là chiều chuyển động
Áp dụng định luật II Newton cho vật trượt theo phương ngang:Lực kéo của đầu máy là 2400 N
ZUNIA9
AANETWORK