ADMICRO
Hai xe khối lượng m1 = 500kg, m2 = 1000kg khởi hành không vận tốc ban đầu từ A và B cách nhau 1,5km chuyển động đến gặp nhau. Lực kéo của các động cơ xe lần lượt là 600N và 900N. Hệ số ma sát lăn của xe với mặt đường lần lượt là 0,1 và 0,05. Xe 2 khởi hành sau xe 1; 50s. Hỏi hai xe gặp nhau lúc nào?
Chính xác
Xem lời giải
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
ZUNIA12
Lời giải:
Báo saiÁp dụng định luật II Newton cho vật trượt theo phương ngang:
F1−Fms1=m1a1⇒F1−μm1g=m1a1⇒a1=F1−μm1gm1=600−0,1.500.10500=0,2m/s2F2−Fms2=m2a2⇒a2=F2−μm2gm2=900−0,05.1000.101000=0,4m/s2
Chọn gốc tọa độ tại A chiều dương A →B gốc thời gian là lúc xe 1 khởi hành
→ phương trình chuyển động của hai xe lần lượt là x1=0,5a1t2=0,1t2x2=1500−0,5a2(t−50)2
2 xe gặp nhau → x1 = x2 → t = 100 s
ZUNIA9
AANETWORK