18 câu hỏi 60 phút
Trong thí nghiệm Young về giao thoa với ánh sáng đơn sắc, khoảng cách giữa hai khe là 1,2 mm. Ban đầu, thí nghiệm được tiến hành trong không khí. Sau đó tiến hành thí nghiệm trong nước có chiết suất \(\frac{4}{3}\) đối với ánh sáng đơn sắc nói trên. Để khoảng vân trên màn quan sát không đổi so với ban đầu, người ta thay đổi khoảng cách giữa hai khe hẹp và giữ nguyên các điều kiện khác. Khoảng cách giữa hai khe lúc này bằng
1,6 mm
0,9 mm
0,6 mm
1,2 mm
Khoảng vân giao thoa trong môi trường chiết xuất n:
\({i}'=\dfrac{i}{n}=\dfrac{D\lambda }{n{a}'}=\dfrac{D\lambda }{a}\Rightarrow a=\dfrac{4}{3}{a}'\Rightarrow {a}'=0,9~mm\)
Đáp án đúng là: B.
Khoảng vân giao thoa trong môi trường chiết xuất n:
\({i}'=\dfrac{i}{n}=\dfrac{D\lambda }{n{a}'}=\dfrac{D\lambda }{a}\Rightarrow a=\dfrac{4}{3}{a}'\Rightarrow {a}'=0,9~mm\)
Đáp án đúng là: B.
Hiện tượng đặc trưng cho giao thoa sóng là xuất hiện các vân giao thoa dạng các đường hypebol.
Đáp án đúng là: B.
Hiện tượng giao thoa sóng xảy ra khi có sự gặp nhau của hai sóng xuất phát từ hai nguồn sóng kết hợp cùng phương.
Đáp án đúng là: B.
Hai nguồn kết hợp là hai nguồn dao động cùng phương, cùng tần số và có hiệu số pha không đổi theo thời gian.
Đáp án đúng là: D.
Trong giao thoa của hai sóng kết hợp, cùng pha, những điểm dao động với biên độ cực đại có hiệu đường truyền hai sóng tới những điểm đó bằng \(k\lambda \).
Đáp án đúng là: B.
Trên mặt chất lỏng có hai nguồn kết hợp A, B dao động với chu kỳ 0,02 s. Tốc độ truyền sóng trên mặt chất lỏng là v = 15 cm/s. Trạng thái dao động của M1 cách A, B lần lượt những khoảng d1 = 12 cm, d2 = 14,4 cm và của M2 cách A, B lần lượt những khoảng d1’ = 16,5 cm, d2’ = 19,05 cm là
Bước sóng là 0,3 cm
M1 dao động với biên độ cực đại và M2 đứng yên không dao động
Giữa M2 và đường trung trực của AB có 7 cực đại
Khoảng cách liên tiếp giữa cực đại và cực tiểu là 0,15 cm
Hai điểm O1, O2 trên mặt nước dao động cùng biên độ, cùng pha. Biết O1O2 = 3 cm. Giữa O1 và O2 có một gợn thẳng và 14 gợn dạng hypebol mỗi bên. Khoảng cách giữa đường trung trực của O1O2 đến gợn lồi gần nhất là 0,1 cm. Biết tần số dao động ƒ = 100 Hz
Trên đoạn O1O2 có 28 cực đại giao thoa
Bước sóng là 0,1 cm
Tốc độ truyền sóng có giá trị là v = 20 cm/s
Khoảng cách từ trung điểm O đến cực đại thứ 2 là 0,2 cm