20 câu hỏi 60 phút
Một vật dao động với phương trình \(x=5 \cos \left(4 \pi t+\frac{\pi}{6}\right)(\mathrm{cm})\). Tại thời điểm \(\mathrm{t}=1 \mathrm{~s}\) hãy xác định li độ của dao động
2,5 cm
5 cm
\(2,5 \sqrt{3} \mathrm{~cm}\)
\(2,5 \sqrt{2} \mathrm{~cm}\)
Tại \(\mathrm{t}=1 \mathrm{~s}\) ta có: \(\mathrm{x}=5 \cos \left(4 \pi \cdot 1+\frac{\pi}{6}\right)=2,5 \sqrt{3}(\mathrm{cm})\).
Đáp án đúng là: C.
Tại \(\mathrm{t}=1 \mathrm{~s}\) ta có: \(\mathrm{x}=5 \cos \left(4 \pi \cdot 1+\frac{\pi}{6}\right)=2,5 \sqrt{3}(\mathrm{cm})\).
Đáp án đúng là: C.
Pha của dao động được dùng để xác định trạng thái dao động.
Đáp án đúng là: A.
\(\mathrm{A}=\frac{\mathrm{L}}{2}=3(\mathrm{cm})\)
\(\mathrm{T}=2(\mathrm{~s}) \Rightarrow \omega=\frac{2 \pi}{\mathrm{~T}}=\pi(\mathrm{rad} / \mathrm{s})\)
Tại \(t=0 \mathrm{~s}\) vật đang ở vị trí biên dương:
\(\left\{\begin{array} { c } { \mathrm { A } \operatorname { cos } \varphi = \mathrm { A } } \\ { v < 0 } \end{array} \Rightarrow \left\{\begin{array} {l} {\cos \varphi=1} \\ {\sin \varphi=0} \end{array} \Rightarrow \varphi=0 (\mathrm{rad}) .\right.\right.\)
Đáp án đúng là: B.
Biên độ dao động: \(\mathrm{A}=\frac{\mathrm{L}}{2}=4(\mathrm{cm})\)
Thay vào phương trình dao động:
\(x=A \cos (\omega t+\varphi)=4 \cos \left(2 \pi \cdot 0,25+\frac{\pi}{3}\right)=-2 \sqrt{3}(\mathrm{cm})\)
Đáp án đúng là: A.
Biên độ của điểm P có độ lớn bằng bán kính quỹ đạo chuyển động tròn của M: \( \mathrm{A}=\mathrm{R}=8(\mathrm{cm})\).
Tần số góc dao động của P có độ lớn bằng vận tốc góc của dao động:
\(\omega=300 \cdot \frac{2 \pi}{60}=10 \pi(\mathrm{rad} / \mathrm{s}) \Rightarrow \mathrm{T}=\frac{2 \pi}{\omega}=0,2(\mathrm{s})\)
Đáp án đúng là: D.
Hai dao động điều hòa có cùng pha dao động. Điều nào sau đây là đúng khi nói về li độ của chúng:
Chu kì dao động là
Cho hai dao động điều hoà có đồ thị dao động như hình vẽ.

Hai dao động có cùng chu kì
Tần số của hai dao động là \(0,5 \mathrm{~Hz}\)
Hai dao động cùng pha
Biên độ của hai dao động là 2 cm và 6 cm
Một vật dao động điều hòa có đồ thị li độ phụ thuộc thời gian như hình.

Biên độ dao động của vật bằng 2 cm
Chu kì dao động của vật bằng 0,6 s
Pha ban đầu của dao động là - 0,5π rad
Tại thời điểm t = 0,6 s vật ở vị trí cân bằng