18 câu hỏi 60 phút
Trên một sợi dây dài đang có sóng ngang hình sin truyền qua theo chiều dương của trục Ox. Tại thời điểm t0, một đoạn của sợi dây có hình dạng như hình bên. Hai phần tử dây tại M và O dao động lệch pha nhau.

\(\frac{{3\pi }}{4}\)
\(\frac{\pi }{2}\)
\(\frac{\pi }{5}\)
\(\frac{{5\pi }}{6}\)
Bước sóng: \(\lambda\) = 8 ô.
Khoảng cách hai vị trí cân bằng của O và M là d = 3 ô = \(\frac{3 \lambda}{8}\) nên chúng dao động lệch pha nhau: \(\Delta \varphi = \frac{{2\pi d}}{\lambda } = \frac{{3\pi }}{4}\)
Đáp án đúng là: A.
Bước sóng: \(\lambda\) = 8 ô.
Khoảng cách hai vị trí cân bằng của O và M là d = 3 ô = \(\frac{3 \lambda}{8}\) nên chúng dao động lệch pha nhau: \(\Delta \varphi = \frac{{2\pi d}}{\lambda } = \frac{{3\pi }}{4}\)
Đáp án đúng là: A.
Hai nguồn kết hợp cùng pha. Giữa M và trung trực có 2 dãy cực đại, đồng thời M là 1 cực tiểu nên M ứng thuộc dãy cực tiểu thứ 3 (k = 2). Cực tiểu qua M ứng với:
\({d_1} - {d_2} = 2,5\lambda \Rightarrow 20 - 14 = 2,5\lambda \)
\( \Rightarrow \lambda = 2,4~cm \Rightarrow v = \lambda f = v\frac{\omega }{{2\pi }} = 48~cm/s\)
Đáp án đúng là: D.
Khi có sóng dừng trên dây đàn hồi thì trên dây có các điểm dao động mạnh xen kẽ với các điểm đứng yên.
Đáp án đúng là: D.
Vận tốc truyền âm trong gang nhanh hơn vận tốc truyền âm trong không khí.
Gọi t là thời gian truyền âm trong không khí thì thời gian truyền âm trong gang là (t – 2,5).
Thời gian truyền âm trong không khí là: \(t = \frac{\ell }{{{v_{kk}}}} = \frac{{951,25}}{{340}} = 2,8~s\).
Tốc độ truyền âm trong gang là: \(v = \frac{\ell }{{t - 2,5}} = \frac{{951,25}}{{2,8 - 2,5}} = 3170,8~m/s\).
Đáp án đúng là: B.
Xét M và N nằm ở nửa trên của trường giao thoa:
+ Tại M: \(\frac{{{x_M}}}{i} = \frac{2}{{1,2}} = 1,67\)
+ Tại N: \(\frac{{{x_N}}}{i} = \frac{{4,5}}{{1,2}} = 3,75\)
Từ M đến N có 2 vân sáng ứng với k = 2, 3; có 2 vân tối ứng với k = 2, 3.
Đáp án đúng là: A.
Tia hồng ngoại
Đầu O của một sợi dây đàn hồi nằm ngang dao động điều hòa theo phương thẳng đứng với biên độ 3,6 cm và tần số f = 1 Hz, sau 6 s sóng truyền được 6 m. Coi đầu O bắt đầu dao động từ VTCB và theo chiều dương
Vận tốc truyền sóng là 1 m/s
Bước sóng của sóng là 1 m
Phương trình dao động của đầu O là \({u_O} = 3,6{\rm{cos}}\left( {2\pi t + \frac{\pi }{2}} \right)\left( {cm} \right)\)
Li độ của điểm M trên dây cách O đoạn 2,5 m tại thời điểm 2 s là 3,6 cm
Trên mặt hồ yên lặng, một người dập dình một con thuyền tạo ra sóng trên mặt nước. Người này nhận thấy rằng thuyền thực hiện được 12 dao động trong 20 s, mỗi dao động tạo ra một ngọn sóng cao 15 cm so với mặt hồ yên lặng. Người này còn nhận thấy rằng ngọn sóng đã tới bờ cách thuyền 12 m sau 6 s. Với sóng trên mặt nước:
Chu kỳ của sóng là 1,7 s
Tốc độ lan truyền của sóng là 2 m/s
Bước sóng là 4 m
Biên độ sóng là 15 m