ADMICRO
Ngâm 1 lá đồng trong 20 ml dung dịch AgNO3 cho đến khi đồng không tan thêm nữa thì dừng phản ứng. Lấy lá đồng ra rửa nhẹ, sấy khô và cân, khối lượng lá đồng tăng 1,52 gam. Nồng độ mol của dung dịch AgNO3 là bao nhiêu?
Chính xác
Xem lời giải
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
ZUNIA12
Lời giải:
Báo saiGọi a là số mol Cu tham gia phản ứng.
Cu + 2AgNO3 → Cu(NO3)2 + 2Ag
a 2a a 2a (mol)
m tăng = m Ag – m Cu
1,52 = 108. 2a – 64. a
a = 0,01 mol
nAgNO3 = 0,01. 2 = 0,02 mol
CM = n:V = 0,02:0,02 = 1M
Chọn đáp án D
ZUNIA9
AANETWORK