Mối quan hệ thường xẩy ra nhất giữa chi phí với tiến độ thực hiện dự án, là:
Đáp án đúng: B
Tổng hợp 900 câu trắc nghiệm Quản trị dự án có đáp án hay nhất dành cho các bạn sinh viên ôn thi đạt kết quả cao nhất. Mời các các bạn tham khảo!
Câu hỏi liên quan
Cụ thể, có hai cách để xác định "Thời gian rút ngắn của công việc A":
1. Nếu bảng cung cấp Thời gian bình thường và Thời gian rút ngắn tối thiểu: Thời gian rút ngắn của công việc A sẽ được tính bằng hiệu số giữa Thời gian bình thường của A và Thời gian rút ngắn tối thiểu của A. Ví dụ, nếu Thời gian bình thường của A là 10 tuần và Thời gian rút ngắn tối thiểu của A là 5 tuần, thì Thời gian rút ngắn của A là 10 - 5 = 5 tuần.
2. Nếu bảng có cột trực tiếp "Thời gian có thể rút ngắn tối đa": Giá trị trong cột này đối với công việc A chính là đáp án.
Dựa trên các phương án đã cho và bản chất của câu hỏi yêu cầu một giá trị cụ thể, ta phải giả định rằng từ bảng thông tin liên quan (không hiển thị trực tiếp trong câu hỏi nhưng được đề cập), dữ liệu cho công việc A cho phép xác định rằng nó có thể được rút ngắn tối đa 5 tuần. Do đó, đáp án đúng là 5 tuần.
Bước 1: Xác định tất cả các đường đi có thể có trong sơ đồ PERT và tính tổng thời gian của mỗi đường.
Sơ đồ PERT cho thấy các hoạt động và thời gian thực hiện của chúng. Thời gian của dự án được xác định bởi đường găng (critical path), tức là đường đi dài nhất từ điểm bắt đầu đến điểm kết thúc của dự án.
Các đường đi có thể có và tổng thời gian của chúng:
* Đường 1: A → C → F
* Thời gian = Thời gian A + Thời gian C + Thời gian F = 7 tháng + 8 tháng + 7 tháng = 22 tháng.
* Đường 2: A → D → F
* Thời gian = Thời gian A + Thời gian D + Thời gian F = 7 tháng + 9 tháng + 7 tháng = 23 tháng.
* Đường 3: B → E → G
* Thời gian = Thời gian B + Thời gian E + Thời gian G = 5 tháng + 12 tháng + 10 tháng = 27 tháng.
Bước 2: Xác định đường găng và tổng thời gian thi công ban đầu của dự án.
Đường găng là đường có tổng thời gian dài nhất trong số các đường đã tính ở Bước 1.
So sánh các tổng thời gian: 22 tháng, 23 tháng, 27 tháng.
Thời gian dài nhất là 27 tháng. Vậy, đường găng của dự án là B → E → G và tổng thời gian thi công ban đầu của dự án là 27 tháng.
Bước 3: Tính thời gian thi công dự án còn lại sau khi rút ngắn.
Theo đề bài, thời gian thi công dự án được rút ngắn 5 tháng.
Thời gian thi công còn lại = Tổng thời gian thi công ban đầu - Thời gian rút ngắn
Thời gian thi công còn lại = 27 tháng - 5 tháng = 22 tháng.
Vậy, thời gian thi công dự án còn lại là 22 tháng.
1. Xác định thời gian của các công việc
Từ sơ đồ PERT:
.png)
Các đường đi từ 1 → 6:
Đường A – E: A + E = 5 + 7 = 12 tuần
Đường B – C – E: 1 + 3 + 7 = 11 tuần
Đường D – E: 4 + 7 = 11 tuần
⇒ Thời gian dự án hiện tại là 12 tuần, và đường găng là A – E.
2. Dự án cần rút ngắn 2 tuần
Muốn dự án từ 12 tuần → 10 tuần, phải rút ngắn 2 tuần trên đường găng A–E.
Khả năng rút ngắn:
A: từ 5 → 3 ⇒ rút tối đa 2 tuần
E: từ 7 → 5 ⇒ rút tối đa 2 tuần
Vì chỉ cần rút tổng cộng 2 tuần, ta có các cách:
Phương án 1: Rút A 2 tuần
→ A: 5 → 3
→ E giữ 7
→ Đường A–E = 3 + 7 = 10 tuần
Phương án 2: Rút A 1 tuần + E 1 tuần
→ A: 5 → 4
→ E: 7 → 6
→ Đường A–E = 4 + 6 = 10 tuần
Phương án 3: Rút E 2 tuần
→ A giữ 5
→ E: 7 → 5
→ Đường A–E = 5 + 5 = 10 tuần
Vậy có: 03 phương án rút ngắn
Để xác định mối quan hệ giữa chi phí và tiến độ thực hiện dự án, ta cần tính toán các giá trị sau:
Giá trị kiếm được (Earned Value - EV): Đây là giá trị của công việc đã hoàn thành. Trong tuần thứ 9, EV = 3200
Chi phí thực tế (Actual Cost - AC): Đây là chi phí thực tế đã chi tiêu để hoàn thành công việc. Trong tuần thứ 9, AC = 3000
Giá trị theo kế hoạch (Planned Value - PV): Đây là giá trị của công việc theo kế hoạch đến thời điểm hiện tại (tuần thứ 9). Vì dự án kéo dài 12 tuần và tổng ngân sách là 4000, ta có thể ước tính PV tại tuần 9 bằng cách lấy tỷ lệ thời gian đã qua (9/12) nhân với tổng ngân sách. PV = (9/12) * 4000 = 3000
Bây giờ, ta tính toán các chỉ số:
Sai lệch chi phí (Cost Variance - CV): CV = EV - AC = 3200 - 3000 = 200. CV > 0 cho thấy chi phí đang thấp hơn dự kiến.
Sai lệch tiến độ (Schedule Variance - SV): SV = EV - PV = 3200 - 3000 = 200. SV > 0 cho thấy tiến độ đang nhanh hơn dự kiến.
Vì cả CV và SV đều dương, nghĩa là dự án đang có chi phí thấp hơn dự kiến và tiến độ nhanh hơn dự kiến. Điều này tương ứng với trường hợp thứ nhất: chi phí thấp, tiến độ nhanh.
Vậy đáp án đúng là Trường hợp thứ nhất.

Bộ Đồ Án Tốt Nghiệp Ngành Trí Tuệ Nhân Tạo Và Học Máy

Bộ 120+ Đồ Án Tốt Nghiệp Ngành Hệ Thống Thông Tin

Bộ Đồ Án Tốt Nghiệp Ngành Mạng Máy Tính Và Truyền Thông

Bộ Luận Văn Tốt Nghiệp Ngành Kiểm Toán

Bộ 370+ Luận Văn Tốt Nghiệp Ngành Kế Toán Doanh Nghiệp

Bộ Luận Văn Tốt Nghiệp Ngành Quản Trị Thương Hiệu
ĐĂNG KÝ GÓI THI VIP
- Truy cập hơn 100K đề thi thử và chính thức các năm
- 2M câu hỏi theo các mức độ: Nhận biết – Thông hiểu – Vận dụng
- Học nhanh với 10K Flashcard Tiếng Anh theo bộ sách và chủ đề
- Đầy đủ: Mầm non – Phổ thông (K12) – Đại học – Người đi làm
- Tải toàn bộ tài liệu trên TaiLieu.VN
- Loại bỏ quảng cáo để tăng khả năng tập trung ôn luyện
- Tặng 15 ngày khi đăng ký gói 3 tháng, 30 ngày với gói 6 tháng và 60 ngày với gói 12 tháng.





