Ba sinh viên cùng làm bài thi. Xác suất làm được bài của sinh viên A là 0,8; của sinh viên B là 0,7; của sinh viên C là 0,6. Nếu có 2 sinh viên làm được bài, Thì xác suất để sinh viên A không làm được bài là:
Đáp án đúng: a
Gọi A, B, C lần lượt là biến cố sinh viên A, B, C làm được bài thi.
Gọi X là biến cố có đúng 2 sinh viên làm được bài thi.
Ta có: X = (A ∩ B ∩ C̄) ∪ (A ∩ B̄ ∩ C) ∪ (Ā ∩ B ∩ C)
Vì các biến cố (A ∩ B ∩ C̄), (A ∩ B̄ ∩ C), (Ā ∩ B ∩ C) xung khắc nên:
P(X) = P(A ∩ B ∩ C̄) + P(A ∩ B̄ ∩ C) + P(Ā ∩ B ∩ C)
= P(A)P(B)P(C̄) + P(A)P(B̄)P(C) + P(Ā)P(B)P(C)
= 0,8 * 0,7 * 0,4 + 0,8 * 0,3 * 0,6 + 0,2 * 0,7 * 0,6
= 0,224 + 0,144 + 0,084 = 0,452
Ta cần tính P(Ā | X) = P(Ā ∩ X) / P(X)
Ta có Ā ∩ X = Ā ∩ B ∩ C
=> P(Ā ∩ X) = P(Ā ∩ B ∩ C) = P(Ā)P(B)P(C) = 0,2 * 0,7 * 0,6 = 0,084
Vậy P(Ā | X) = 0,084 / 0,452 ≈ 0,1858
Tuy nhiên không có đáp án nào gần với kết quả này. Kiểm tra lại tính toán:
P(A) = 0.8, P(B) = 0.7, P(C) = 0.6
P(A') = 0.2, P(B') = 0.3, P(C') = 0.4
X = (A.B.C') + (A.B'.C) + (A'.B.C)
P(X) = (0.8*0.7*0.4) + (0.8*0.3*0.6) + (0.2*0.7*0.6) = 0.224 + 0.144 + 0.084 = 0.452
A' giao X = A'.B.C
P(A' giao X) = 0.2 * 0.7 * 0.6 = 0.084
P(A'|X) = P(A' giao X) / P(X) = 0.084 / 0.452 = 0.18584
Chia sẻ hơn 467 câu trắc nghiệm Xác suất thống kê có đáp án dành cho các bạn sinh viên Đại học - Cao đăng ôn thi để đạt kết quả cao trong kì thi sắp diễn ra.





