ADMICRO
Một đầu tàu khi khởi hành cần một lực kéo 10000N, nhưng khi di chuyển động thẳng đều trên đường sắt thì chỉ cần một lực kéo 5000N. Biết đầu tàu có khối lượng 10 tấn. Hỏi lực ma sát này có độ lớn băng bao nhiêu phần của trọng lượng của đầu tàu?
Chính xác
Xem lời giải
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
ZUNIA12
Lời giải:
Báo saiTàu có khối lượng kg10tấn=10000kg nên trọng lượng của tàu là:
P=10.m=10.10000=100000N
Khi bánh tàu lăn đều trên đường sắt thì lực kéo cân bằng lực cản nên lực ma sát bằng Fms=5000N
So với trọng lượng đầu tàu thì lực ma sát bằng:
ZUNIA9
AANETWORK