ADMICRO
Một đầu máy tạo ra lực kéo để kéo một toa xe có khối lượng m=4 tấn lực kéo của đầu máy là 2400 (N). Biết hệ số ma sát giữa toa xe và mặt đường là μ=0,02. Hãy xác định gia tốc chuyển động của máy? Lấy g=10(m/s2).
Chính xác
Xem lời giải
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
ZUNIA12
Lời giải:
Báo saim=4000kg;a=0,4m/s2;g=10m/s2;μ=0,02m=4000kg;a=0,4m/s2;g=10m/s2;μ=0,02
Chọn chiều dương là chiều chuyển động
Áp dụng định luật II Newton cho vật trượt theo phương ngang:
FK−Fms=ma⇒FK=ma+Fms=ma+μ.mg⇒a=FK−μ.mgm=2400−0,02.10.40004000=0,4(m/s2)Vậy gia tốc chuyển động của máy là 0,4(m/s2)
ZUNIA9
AANETWORK