ADMICRO
Hiđro có nguyên tử khối là 1,008. Hỏi có bao nhiêu nguyên tử của đồng vị trong 1 ml nước (cho rằng trong nước chỉ có 2 đồng vị ), cho M = 18, khối lượng riêng của nước là 1 g/ml ?
Chính xác
Xem lời giải
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
ZUNIA12
Lời giải:
Báo saiÁp dụng công thức: m = D.V
⇒ số phân tử H2O
⇒ Tổng số nguyên tử H = 2 . số phân tử H2O
Đặt x và y lần lượt là số nguyên tử
⇒ Khối lượng của 6,68.1022 nguyên tử H là: 2x + y = 1,008.6,68.1022
⇒x = 5,344.1020 và y = 6,626.1022 nguyên tử
ZUNIA9
AANETWORK