ADMICRO
Cho X gồm 2 kim loại kiềm tan hết trong nước tạo ra Y và thoát ra 0,12 mol H2. Thể tích H2SO4 2M?
Chính xác
Xem lời giải
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
ZUNIA12
Lời giải:
Báo saiTa thấy:
nMOH = 2nH2 = 2.0,12 = 0,24 mol
⇒ nH2SO4 = 1/2 nMOH = 1/2 . 0,24 = 0,12 mol
⇒ VH2SO4 = 0,12/2 = 0,06 lit = 60ml
⇒ Chọn B.
ZUNIA9
AANETWORK