ADMICRO
Cho thanh kẽm vào 100 ml dung dịch FeSO4. Sau khi phản ứng kết thúc, rửa nhẹ thanh kẽm, sấy khô và cân. Khối lượng thanh kẽm giảm 2,25 g. Tính nồng độ mol dung dịch FeSO4
Chính xác
Xem lời giải
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
ZUNIA12
Lời giải:
Báo saiGọi a là số mol Zn tham gia phản ứng.
Zn + FeSO4 → ZnSO4 + Fe
a a a a (mol)
m giảm = mZn – mFe
2,25 = 65. a – 56. a
a = 0,25 mol
CM = n:V = 0,25:0,1 = 2,5M
Chọn đáp án B
ZUNIA9
AANETWORK