Mức cầu về một loại hàng hóa trong 5 năm được cho trong bảng sau:
| Năm | 1 | 2 | 3 | 4 | 5 |
| Mức cầu (Tấn) | 20 | 30 | 42 | 53 | 65 |
Nếu dự báo bằng phương pháp lượng tăng (giảm) tuyệt đối bình quân, ta có mức cầu của năm thứ 8 là:
Đáp án đúng: A
Để dự báo mức cầu của năm thứ 8 bằng phương pháp lượng tăng (giảm) tuyệt đối bình quân, chúng ta thực hiện các bước sau:
Bước 1: Tính toán lượng tăng (giảm) tuyệt đối giữa các năm liên tiếp.
Lượng tăng từ năm 1 đến năm 2: 30 - 20 = 10 tấn
Lượng tăng từ năm 2 đến năm 3: 42 - 30 = 12 tấn
Lượng tăng từ năm 3 đến năm 4: 53 - 42 = 11 tấn
Lượng tăng từ năm 4 đến năm 5: 65 - 53 = 12 tấn
Bước 2: Tính lượng tăng (giảm) tuyệt đối bình quân. Tổng các lượng tăng là: 10 + 12 + 11 + 12 = 45 tấn. Có 4 khoảng thời gian tăng trưởng (từ năm 1-2, 2-3, 3-4, 4-5). Lượng tăng tuyệt đối bình quân (ký hiệu là A) = Tổng lượng tăng / Số khoảng thời gian tăng A = 45 / 4 = 11.25 tấn/năm.
Bước 3: Dự báo mức cầu cho năm thứ 8. Chúng ta sẽ sử dụng mức cầu của năm cuối cùng đã biết (năm thứ 5) và lượng tăng bình quân để dự báo. Công thức dự báo: F_t = Y_n + (t - n) * A Trong đó:
F_t là mức cầu dự báo cho năm t (năm thứ 8).
Y_n là mức cầu của năm cuối cùng đã biết (năm thứ 5) = 65 tấn.
t là năm cần dự báo (năm thứ 8).
n là năm cuối cùng đã biết (năm thứ 5).
A là lượng tăng tuyệt đối bình quân = 11.25 tấn/năm.
Số năm cần dự báo thêm từ năm thứ 5 đến năm thứ 8 là: 8 - 5 = 3 năm.
F_8 = 65 + 3 * 11.25 F_8 = 65 + 33.75 F_8 = 98.75 tấn.
Tổng hợp 900 câu trắc nghiệm Quản trị dự án có đáp án hay nhất dành cho các bạn sinh viên ôn thi đạt kết quả cao nhất. Mời các các bạn tham khảo!





