Cho một móng nông đơn có kích thước bxl = 2x4m, được chôn sâu Df = 2m. Móng được đặt trên nền đất có các chỉ tiêu cơ lý: γ = 18kN/m3; eo = 0,67;Kết quả nén lún một chiều:
| p(kN/m2) | 100 | 200 | 300 | 400 |
| e | 0,665 | 0,625 | 0,605 | 0,592 |
Chịu tác dụng của tải trọng đặt tại cao độ mặt nền nằm trên trục đi qua trọng tâm đáy móng:
Ntc = 2320kN
Mtc = 50kNm (thuận chiều kim đồng hồ và theo phương cạnh dài)
Biết: trọng lượng riêng của đất và móng trong phạm vi chiều sâu chôn móng γtb= 20kN/m3 ; Nền đất được chia thành các lớp phân tố với chiều dày hi=0,25b. Độ lún cuối cùng của lớp đất phân tố thứ 3 tính theo phương pháp phân tầng cộng lún gần bằng:
Đáp án đúng: C
Để giải bài toán này, ta cần tính độ lún của lớp đất phân tố thứ 3 theo phương pháp phân tầng cộng lún.
Tính áp lực gây lún tại trung điểm lớp phân tố thứ 3:
Chiều rộng móng: b = 2m
Chiều dài móng: l = 4m
Chiều sâu chôn móng: Df = 2m
Chiều dày mỗi lớp phân tố: hi = 0.25b = 0.25 * 2 = 0.5m
Lớp phân tố thứ 3 có cao độ z = 3 * 0.5 = 1.5m (tính từ đáy móng).
Áp lực bản thân tại đáy móng: σzo = γtb * Df = 20 * 2 = 40 kN/m2
Tính diện tích chịu tải quy đổi do có moment: Tính e=M/N = 50/2320 = 0.02155 m. Vì e < b/6 (=0.333m) và e < l/6 (=0.667m) nên diện tích chịu tải quy đổi A' = b' x l' = (b-2e)x l = (2 - 2x0.02155) x 4 = 1.957 x 4 = 7.828 m2.
Áp lực tăng thêm tại đáy móng: Δσo = Ntc / A' = 2320 / 7.828 = 296.37 kN/m2
Do đó, áp lực tổng cộng tại đáy móng: σ = σzo + Δσo = 40 + 296.37 = 336.37 kN/m2
Xác định hệ số ảnh hưởng độ sâu m: m = 1 - (D_f / (5b)) = 1 - (2/(52)) = 0.8
Tính ứng suất gây lún tại trung điểm lớp phân tố thứ 3: sử dụng phương pháp góc 2V:1H hoặc công thức gần đúng (phụ thuộc vào bảng tra).
Ở đây ta dùng công thức gần đúng: Δσzi = mΔσo / (1 + z/b) (1+z/l) = 0.8296.37/((1+1.5/2)(1+1.5/4))= 108.1 kN/m2
Xác định hệ số nén lún mv hoặc hệ số rỗng e và áp dụng công thức tính lún:
Sử dụng kết quả nén lún một chiều để xác định hệ số nén lún mv trong khoảng áp lực tương ứng. Với lớp thứ 3 thì áp lực tác dụng là từ 336.37 kN/m2 đến 336.37+108.1 kN/m2=444.47kN/m2. Vậy ta có thể lấy giá trị áp lực từ 300kN/m2 đến 400 kN/m2 để tính hệ số nén lún.
Tính hệ số nén lún: av = (e2 - e1) / (p2 - p1) = (0.592 - 0.605) / (400 - 300) = -0.00013/1 kN/m2. Do đó mv=av/(1+e0) = 0.00013/(1+0.605) = 0.000081 kN/m2
Hoặc tính theo công thức khác: Δe = C_c * log10((σ' + Δσ') / σ') => C_c = Δe/log10((σ' + Δσ') / σ'). Trong trường hợp này, ta cần nội suy để tính chính xác hơn.
Tính độ lún của lớp phân tố thứ 3:
Sử dụng công thức: Si = hi * mv * Δσzi = 0.5 * 0.000081*108.1 = 0.00437 m = 0.437cm
Hoặc: Si = (hi / (1 + e0)) * C_c * log10((σ' + Δσ') / σ')
Sưu tầm 300+ câu hỏi trắc nghiệm Cơ học đất có đáp án được tracnghiem.net chia sẽ dưới đây, nhằm giúp các bạn sinh viên có thêm tư liệu tham khảo!





