Nền đất sét mềm bão hòa nước, dày h = 8m, chịu tác dụng của tải trọng phân bố đều kín khắp p = 100kPa. Khi thí nghiệm nén cố kết nền đất có các thông số sau: Hệ số cố kết Cv= 0,4 m2/tháng; chỉ số nén Cc= 0,3; áp lực tiền cố kết pc = 160kPa; hệ số rỗng eo = 1,1; đất cố kết bình thường. Nếu dưới nền đất sét yếu là lớp đất sét, để đạt được độ cố kết Ut=40%, theo Cassagrander và Taylor thì thời gian cần thiết là:
Đáp án đúng: A
Để giải bài toán này, ta cần sử dụng công thức tính thời gian cố kết cho nền đất sét. Vì đề bài cho độ cố kết Ut = 40% và yêu cầu tính thời gian theo Cassagrande và Taylor, ta sử dụng công thức liên quan đến hệ số thời gian Tv:
Tv = (Cv * t) / H2
Trong đó:
* Cv là hệ số cố kết (0,4 m2/tháng)
* t là thời gian cần tìm (tháng)
* H là chiều dài đường thoát nước lớn nhất.
Vì lớp đất sét nằm trên lớp đất sét khác, nên H = h = 8m.
Đối với Ut = 40%, theo biểu đồ hoặc bảng tra hệ số thời gian Tv (Cassagrande và Taylor) ta có Tv ≈ 0.126.
Thay số vào công thức:
0. 126 = (0.4 * t) / 82
1. 126 = (0.4 * t) / 64
t = (0.126 * 64) / 0.4 t = 20.16 tháng
Vậy thời gian cần thiết để đạt độ cố kết 40% là khoảng 20.16 tháng.
Sưu tầm 300+ câu hỏi trắc nghiệm Cơ học đất có đáp án được tracnghiem.net chia sẽ dưới đây, nhằm giúp các bạn sinh viên có thêm tư liệu tham khảo!





