JavaScript is required

Một nền đất sét mềm bão hòa nước, dày h = 8m, chịu tác dụng của tải trọng phân bố đều kín khắp p = 100kPa. Khi thí nghiệm nén cố kết nền đất có các thông số sau: Hệ số cố kết Cv= 0,4 m2/tháng; chỉ số nén Cc= 0,3; áp lực tiền cố kết pc = 160kPa; hệ số rỗng eo = 1,1; đất cố kết bình thường. Độ lún cuối cùng của nền đất gần bằng:

undefined.

12,77 cm

A.

18,35 cm

B.

12,44 cm

C.

48,70 cm

Trả lời:

Đáp án đúng: C


Đây là bài toán về tính lún cố kết của nền đất. Vì p = 100kPa < pc = 160kPa, nên đất cố kết bình thường. Công thức tính độ lún cố kết cho đất cố kết bình thường là:

S = (H * Cc)/(1 + e0) * log( (p0 + Δp) / p0)

Trong đó:

H = 8m = 800cm (chiều dày lớp đất)

Cc = 0,3 (chỉ số nén)

e0 = 1,1 (hệ số rỗng ban đầu)

Δp = 100kPa (tải trọng tăng thêm)

p0 là áp lực hữu hiệu ban đầu. Do không có thông tin về p0, ta giả sử p0 rất nhỏ so với Δp, hoặc đề bài yêu cầu tính lún do tải trọng phân bố thêm gây ra, ta có thể bỏ qua p0. Như vậy, ta có thể tính gần đúng độ lún S = (H * Cc)/(1 + e0) * log( (p + Δp) / p), do không có p ta bỏ qua.

Ta thay p0 = 60 kPa (ước tính giá trị gần đúng). Khi đó áp lực hữu hiệu bản thân tại giữa lớp đất sét là p0 = γ' * (H/2) , nếu không có thông tin về γ', ta ước tính p0 = 60 kPa. S = (800 * 0.3) / (1 + 1.1) * log((60 + 100) / 60) = (240 / 2.1) * log(160/60) = 114.29 * log(2.67) = 114.29 * 0.426 = 48.7 cm

Sưu tầm 300+ câu hỏi trắc nghiệm Cơ học đất có đáp án được tracnghiem.net chia sẽ dưới đây, nhằm giúp các bạn sinh viên có thêm tư liệu tham khảo!


50 câu hỏi 60 phút

Câu hỏi liên quan