Cho một nền đất sét mềm bão hòa nước, dày h = 6m, chịu tác dụng của tải trọng phân bố đều kín khắp p = 80kPa. Khi thí nghiệm nén cố kết nền đất có các thông số sau:
Hệ số cố kết : Cv= 0,36 m2/tháng; Chỉ số nén: Cc=0,25;
Áp lực tiền cố kết: pc=150kPa; Hệ số rỗng: eo=1,2.
Đất cố kết bình thường. Nếu dưới nền đất sét yếu là lớp đất cát, thì độ lún của nền đất sau 9 tháng gần bằng:
Đáp án đúng: a
Vì đất cố kết bình thường và có lớp cát bên dưới nên ta sử dụng công thức tính lún cố kết cho đất cố kết thường:
S = (Cc * H) / (1 + e0) * log10((p0 + Δp) / p0)
Trong đó:
Cc = 0.25 (chỉ số nén)
H = 6m = 600cm (chiều dày lớp đất)
e0 = 1.2 (hệ số rỗng ban đầu)
p0 = γ * h/2 (áp lực hữu hiệu ban đầu ở giữa lớp đất). Vì không có γ nên ta coi như p0 = pc = 80kPA
Δp = p = 80kPa (tải trọng tăng thêm)
Thay số vào: S = (0.25 * 600) / (1 + 1.2) * log10((80 + 80) / 80) S = (150) / (2.2) * log10(2) S ≈ 68.18 * 0.301 S ≈ 20.52 cm
Thời gian lún t = 9 tháng Tv = Cvt/H^2 = 0.369/6^2 = 0.09 U = sqrt(4Tv/pi) = sqrt(40.09/pi) = 0.339
Độ lún sau 9 tháng là: S9 = US = 0.339*20.52 = 6.95 cm
Giá trị gần nhất là 6,45 cm
Sưu tầm 300+ câu hỏi trắc nghiệm Cơ học đất có đáp án được tracnghiem.net chia sẽ dưới đây, nhằm giúp các bạn sinh viên có thêm tư liệu tham khảo!





