ADMICRO
Một người gõ một nhát búa vào đường sắt cách đó 1056 m, một người khác áp tai vào đường sắt thì nghe thấy hai tiếng gõ cách nhau 3s. Biết tốc độ truyền âm trong không khí là v1 = 330 m/s thì tốc độ truyền âm v2 trong đường sắt là bao nhiêu?
Chính xác
Xem lời giải
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
ZUNIA12
Lời giải:
Báo sai- Thời gian truyền âm trong không khí: t1 = L/v1
- Thời gian truyền âm trong thanh nhôm: t2 = L/v2
- Vì v2 > v1 nên âm truyền trong nhôm đi nhanh hơn trong không khí ⇒ t1 > t2
- Theo đề bài, ta có: t1 – t2 = 3 (s)
⇒ v2 = 5280 m/s
ZUNIA9
AANETWORK