ADMICRO
Một người đứng bên trong một phòng rộng lớn héc to một tiếng sau 0,5 giây người đo lại nghe được tiếng vang của mình. Em hãy tính khoảng cách từ người đó đến bức tường trong thời gian nghe được tiếng vang. Biết rằng vận tốc truyền âm trong không khí là 340m/s
Chính xác
Xem lời giải
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
ZUNIA12
Lời giải:
Báo saiQuãng đường âm truyền đi và về là:
S=v.t=340.0,5=170(m)S=v.t=340.0,5=170(m)
Khoảng cách từ người đứng đến bức tường là:
S′=170:2=85(m)S′=170:2=85(m)
ZUNIA9
AANETWORK