ADMICRO
Một gen có tổng số 1824 liên kết hidro. Trên mạch một của gen có A = T; X = 2T; G = 3A. Gen này có chiều dài là
Chính xác
Xem lời giải
Hãy suy nghĩ và trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án
Môn: Sinh Học Lớp 12
ZUNIA12
Lời giải:
Báo saiTrên mạch 1 của gen có A = T; X = 2T; G = 3A = 3T
Vậy trên mạch 1 gen này có tỉ lệ A:T:G:X = 1:1:3:2
- Số nu từng loại của gen A=T=(1+1)x18242x(1+1)+3x(3+2)=192G=X=(3+2)x18242x(1+1)+3x(3+2)=480
=> chiều dài gen = 2x(192+480)x3,42=2284,8
ZUNIA9
AANETWORK