Khi thí nghiệm một mẫu đất người ta xác định được các chỉ tiêu như sau: Độ rỗ n = 45%; tỷ trọng hạt Gs = 2,7; và độ bão hòa Sr = 0,8. Hãy xác định trọng lượng riêng tự nhiên:
Đáp án đúng: A
Để xác định trọng lượng riêng tự nhiên của đất, ta sử dụng công thức sau:
γ = (Gs + Sr * e) * γw / (1 + e)
Trong đó:
Gs là tỷ trọng hạt (Gs = 2.7)
Sr là độ bão hòa (Sr = 0.8)
e là hệ số rỗng
γw là trọng lượng riêng của nước (γw ≈ 9.81 kN/m³)
Ta có độ rỗng n = 45% = 0.45. Từ đó, ta tính hệ số rỗng e:
e = n / (1 - n) = 0.45 / (1 - 0.45) = 0.45 / 0.55 ≈ 0.818
Thay các giá trị vào công thức tính trọng lượng riêng tự nhiên:
γ = (2.7 + 0.8 * 0.818) * 9.81 / (1 + 0.818) γ = (2.7 + 0.6544) * 9.81 / 1.818 γ = 3.3544 * 9.81 / 1.818 γ ≈ 32.9066 / 1.818 γ ≈ 18.09 kN/m³
Giá trị này gần nhất với 18.00 kN/m³
Sưu tầm 300+ câu hỏi trắc nghiệm Cơ học đất có đáp án được tracnghiem.net chia sẽ dưới đây, nhằm giúp các bạn sinh viên có thêm tư liệu tham khảo!






