Khi thí nghiệm một mẫu đất người ta xác định được các chỉ tiêu như sau: Độ rỗ n = 45%; tỷ trọng hạt Gs = 2,7; và độ bão hòa Sr = 0,8. Hãy xác định trọng lượng riêng đẩy nổi:
Đáp án đúng: B
Để xác định trọng lượng riêng đẩy nổi, ta sử dụng công thức: γ' = γsat - γw, trong đó γsat là trọng lượng riêng bão hòa và γw là trọng lượng riêng của nước (≈ 9.81 kN/m³).
Đầu tiên, cần tính γsat. Ta có: γsat = (Gs + e)γw / (1 + e), với Gs là tỷ trọng hạt và e là hệ số rỗng. Ta biết độ rỗng n = 45% = 0.45.
Ta có công thức: e = n / (1 - n) = 0.45 / (1 - 0.45) = 0.45 / 0.55 ≈ 0.818.
Vì độ bão hòa Sr = 0.8, ta cần điều chỉnh lại công thức tính γsat như sau: γsat = (Gs + Sr*e)γw / (1 + e) = (2.7 + 0.8 * 0.818) * 9.81 / (1 + 0.818) = (2.7 + 0.6544) * 9.81 / 1.818 = 3.3544 * 9.81 / 1.818 ≈ 18.11 kN/m³.
Do đó, γ' = γsat - γw = 18.11 - 9.81 = 8.3 kN/m³.
Giá trị này gần nhất với 8.15 kN/m3.
Sưu tầm 300+ câu hỏi trắc nghiệm Cơ học đất có đáp án được tracnghiem.net chia sẽ dưới đây, nhằm giúp các bạn sinh viên có thêm tư liệu tham khảo!






