JavaScript is required

Chọn phương án đúng: Cho cân bằng CO2(k) + H2(k) ⇄ CO(k) + H2O(k). Tính hằng số cân bằng Kc của phản ứng. Biết rằng phản ứng được thực hiện trong bình kín có dung tích 1 lít chứa 0,3 mol CO2 và 0,3 mol H2 lúc ban đầu. Khi phản ứng cân bằng ta có 0,2 mol CO tạo thành. Nếu nén hệ cho thể tích của hệ giảm xuống, cân bằng sẽ chuyển dịch như thế nào?

A.

Kc = 8 ; theo chiều nghịch

B.

Kc = 8 ; theo chiều thuận

C.

Kc = 4 ; không đổi

D.

Kc = 4 ; theo chiều thuận

Trả lời:

Đáp án đúng: C


Ta có phương trình phản ứng: CO2(k) + H2(k) ⇄ CO(k) + H2O(k)
Ban đầu: 0,3 0,3 0 0 (mol)
Phản ứng: 0,2 0,2 0,2 0,2 (mol)
Cân bằng: 0,1 0,1 0,2 0,2 (mol)
Vì phản ứng xảy ra trong bình 1 lít, nên nồng độ các chất bằng số mol.
Hằng số cân bằng của phản ứng là: Kc = ([CO].[H2O]) / ([CO2].[H2]) = (0,2.0,2) / (0,1.0,1) = 4
Vì số mol khí ở hai vế của phương trình phản ứng bằng nhau (2 = 2), nên khi nén hệ (giảm thể tích), cân bằng không chuyển dịch.

Sưu tầm và chia sẻ hơn 850 câu trắc nghiệm môn Hóa học đại cương (kèm đáp án) dành cho các bạn sinh viên, sẽ giúp bạn hệ thống kiến thức chuẩn bị cho kì thi sắp diễn ra. Mời các bạn tham khảo!


50 câu hỏi 60 phút

Câu hỏi liên quan