Một hỗn hợp đồng thể tích của SO2 và O2 được dẫn qua tháp tiếp xúc có xúc tác. Có 90% lượng khí SO2 chuyển thành SO3. Tính thành phần % thể tích hỗn hợp khí thoát ra khỏi tháp tiếp xúc.
Đáp án đúng: C
Giả sử ban đầu có 1 mol SO2 và 1 mol O2.
Phương trình phản ứng: 2SO2 + O2 <=> 2SO3
Số mol SO2 phản ứng là: 1 * 90% = 0,9 mol
Số mol O2 phản ứng là: 0,9 / 2 = 0,45 mol
Số mol SO3 tạo thành là: 0,9 mol
Số mol SO2 còn lại là: 1 - 0,9 = 0,1 mol
Số mol O2 còn lại là: 1 - 0,45 = 0,55 mol
Tổng số mol khí sau phản ứng: 0,9 + 0,1 + 0,55 = 1,55 mol
Thành phần % theo thể tích của các khí sau phản ứng:
%SO3 = (0,9 / 1,55) * 100% = 58,06% ≈ 58%
%O2 = (0,55 / 1,55) * 100% = 35,48% ≈ 35,5%
%SO2 = (0,1 / 1,55) * 100% = 6,45% ≈ 6,5%
Vậy thành phần % thể tích hỗn hợp khí thoát ra khỏi tháp tiếp xúc là: 58% SO3, 35,5% O2, 6,5% SO2
Sưu tầm và chia sẻ hơn 850 câu trắc nghiệm môn Hóa học đại cương (kèm đáp án) dành cho các bạn sinh viên, sẽ giúp bạn hệ thống kiến thức chuẩn bị cho kì thi sắp diễn ra. Mời các bạn tham khảo!





