Cho quá trình nén không khí đa biến có V1 = 15m3 , p1 = 2bar , p2 = 12bar , n = 1,10. Công kỹ thuật Lkt (kJ) bằng:
Đáp án đúng: C
Để tính công kỹ thuật (Lkt) của quá trình nén không khí đa biến, chúng ta sử dụng công thức:
Lkt = ∑(vdp) = (n / (n - 1)) * (p1V1 - p2V2)
Hoặc có thể biểu diễn dưới dạng: Lkt = (n / (n - 1)) * p1V1 * [1 - (p2/p1)((n-1)/n)]
Trong đó:
p1 = 2 bar = 2 * 105 Pa (áp suất ban đầu)
V1 = 15 m3 (thể tích ban đầu)
p2 = 12 bar = 12 * 105 Pa (áp suất cuối)
n = 1.10 (chỉ số đa biến)
Bước 1: Tính toán các hệ số và các giá trị cơ bản.
Tỉ số n / (n - 1) = 1.10 / (1.10 - 1) = 1.10 / 0.10 = 11
Tích p1V1 = 2 * 105 Pa * 15 m3 = 3,000,000 J
Tỉ số áp suất p2 / p1 = 12 bar / 2 bar = 6
Số mũ (n - 1) / n = (1.10 - 1) / 1.10 = 0.10 / 1.10 = 1/11
Bước 2: Tính giá trị của (p2/p1)((n-1)/n).
(p2/p1)((n-1)/n) = 6(1/11) ≈ 1.17129528
Bước 3: Thay các giá trị vào công thức tính công kỹ thuật Lkt.
Lkt = 11 * 3,000,000 J * [1 - 1.17129528]
Lkt = 33,000,000 J * [-0.17129528]
Lkt ≈ -5,652,744.24 J
Bước 4: Chuyển đổi kết quả sang kilojoules (kJ).
Lkt ≈ -5652.744 kJ
Hệ thống các câu hỏi trắc nghiệm Kỹ thuật Nhiệt dành cho sinh viên đại học, cao đẳng thuộc khối ngành kỹ thuật ôn thi kết thúc học phần hiệu quả.





