Cho một mẫu đất có hệ số rỗng e = 0,65. Độ ẩm W = 14%. Tỷ trọng hạt Gs = 2,7. Hãy xác định trọng lượng riêng khi độ bão hòa Sr = 0,7.
Đáp án đúng: A
Để giải bài toán này, ta sử dụng công thức tính trọng lượng riêng của đất ở trạng thái bão hòa một phần:
γ = (Gs + Sr * e) * γw / (1 + e)
Trong đó:
Gs là tỷ trọng hạt = 2.7
Sr là độ bão hòa = 0.7
e là hệ số rỗng = 0.65
γw là trọng lượng riêng của nước, thường lấy là 9.81 kN/m³
Thay số vào công thức: γ = (2.7 + 0.7 * 0.65) * 9.81 / (1 + 0.65) γ = (2.7 + 0.455) * 9.81 / 1.65 γ = 3.155 * 9.81 / 1.65 γ = 30.95055 / 1.65 γ ≈ 18.7579 kN/m³
Giá trị này gần nhất với 18.8 kN/m³.
Sưu tầm 300+ câu hỏi trắc nghiệm Cơ học đất có đáp án được tracnghiem.net chia sẽ dưới đây, nhằm giúp các bạn sinh viên có thêm tư liệu tham khảo!







