Để giải bài toán này, ta sử dụng công thức tính ứng suất theo phương x do tải trọng dải gây ra tại một điểm trong nền đất. Công thức này có dạng:
(\sigma_x = \frac{p}{\pi} [\alpha - sin(\alpha)cos(\alpha + 2\beta)])
Trong đó:
p là áp lực phân bố đều (240 kN/m²)
(\alpha) là góc chắn nửa bề rộng dải tải từ điểm đang xét
(\beta) là góc giữa phương thẳng đứng và đường nối từ điểm đang xét đến mép dải tải
Tính các góc (\alpha) và (\beta): Ta có x = 1m, z = 1m, và b = 2m. Vì vậy, nửa bề rộng dải tải là b/2 = 1m.
Điểm A có tọa độ (1, 1).
Tính góc (\alpha_1) và (\beta_1) cho nửa dải tải bên trái điểm A:
Khoảng cách ngang từ điểm A đến mép trái của dải tải: 1m + 1m = 2m
(\beta_1 = arctan(\frac{2}{1}) = arctan(2) \approx 63.43^o)
Tính góc (\alpha_2) và (\beta_2) cho nửa dải tải bên phải điểm A:
Khoảng cách ngang từ điểm A đến mép phải của dải tải: 1m - 1m = 0m
(\beta_2 = arctan(\frac{0}{1}) = arctan(0) = 0^o)
(\alpha = \beta_1 - \beta_2 = 63.43^o - 0^o = 63.43^o) (chuyển sang radian: (\alpha \approx 1.106 rad)) (\beta = (\beta_1 + \beta_2)/2 = (63.43^o + 0^o)/2 = 31.715^o) (chuyển sang radian: (\beta \approx 0.553 rad))
Thay vào công thức: (\sigma_x = \frac{240}{\pi} [1.106 - sin(1.106)cos(1.106 + 20.553)] \approx \frac{240}{\pi} [1.106 - 0.894cos(2.212)] \approx \frac{240}{\pi} [1.106 - 0.894(-0.60)] \approx \frac{240}{\pi} [1.106 + 0.5364] \approx \frac{240}{\pi} * 1.6424 \approx 17.82 * 1.6424 \approx 36.16 kN/m^2)
Vậy, giá trị gần đúng nhất của ứng suất có hiệu ({\sigma _x}) tại điểm A là 36,16 kN/m2.