JavaScript is required

Số cấu tử của hệ phản ứng: BaSO4(r) = BaO(r) + SO2(k) + O2(k) là:

A.

1

B.

2

C.

3

D.

4

Trả lời:

Đáp án đúng: A


Số cấu tử độc lập (C) của một hệ được tính bằng công thức: C = S - R, trong đó S là số cấu tử và R là số phương trình liên hệ. Trong hệ này, có 3 chất rắn và 2 chất khí, vậy S = 3. Vì có 1 phương trình phản ứng, và áp suất riêng phần của SO2 và O2 tuân theo tỉ lệ phản ứng nên có thêm 1 phương trình ràng buộc nữa. Do đó R = 2. Vậy C = 3 - 2 = 1.

Sưu tầm và chia sẻ hơn 850 câu trắc nghiệm môn Hóa học đại cương (kèm đáp án) dành cho các bạn sinh viên, sẽ giúp bạn hệ thống kiến thức chuẩn bị cho kì thi sắp diễn ra. Mời các bạn tham khảo!


50 câu hỏi 60 phút

Câu hỏi liên quan