Một doanh nghiệp Z đến NHTM N vay bổ sung vốn lưu động theo phương pháp cho vay theo hạn mức tín dụng. Quí IV năm 2005 có các số liệu sau (đơn vị tính: triệu đồng)
Số liệu trên tài khoản cho vay theo hạn mức tín dụng quí IV năm 2005 là:
– Số dư đầu quý: 900
– Các nghiệp vụ phát sinh
| Ngày tháng năm | Số tiền cho vay | Số tiền thu nợ |
| 10/10/2005 | 100 | 300 |
| 20/10/2005 | 100 | 150 |
| 31/10/2005 | 200 | 250 |
| 16/11/2005 | 100 | 150 |
| 20/11/2005 | 100 | 100 |
| 30/11/2005 | 150 | 150 |
| 19/12/2005 | 100 | 150 |
| 26/12/2005 | 200 | 100 |
| 31/12/2005 | 300 | – |
Lãi suất cho vay theo thoả thuận 1,2% tháng.
Doanh nghiệp trả nợ vay hàng tháng được tính và thu vào cuối tháng
Yêu cầu: Xác định lãi suất bình quân thực tế của ba tháng?
Đáp án đúng: B
Để tính lãi suất bình quân thực tế của ba tháng, ta cần thực hiện các bước sau:
Tính dư nợ gốc bình quân mỗi tháng:
Tháng 10:
Số dư đầu tháng: 900
Phát sinh tăng: 100 + 100 + 200 = 400
Phát sinh giảm: 300 + 150 + 250 = 700
Số dư cuối tháng (trước trả nợ): 900 + 400 - 700 = 600
Dư nợ gốc bình quân tháng 10: (900+600)/2=750
Tháng 11:
Số dư đầu tháng: 600
Phát sinh tăng: 100 + 100 + 150 = 350
Phát sinh giảm: 150 + 100 + 150 = 400
Số dư cuối tháng (trước trả nợ): 600 + 350 - 400 = 550
Dư nợ gốc bình quân tháng 11: (600+550)/2=575
Tháng 12:
Số dư đầu tháng: 550
Phát sinh tăng: 100 + 200 + 300 = 600
Phát sinh giảm: 150 + 100 = 250
Số dư cuối tháng (trước trả nợ): 550 + 600 - 250 = 900
Dư nợ gốc bình quân tháng 12: (550+900)/2=725
Tính lãi suất mỗi tháng:
Lãi suất tháng 10: 750 * 1.2% = 9
Lãi suất tháng 11: 575 * 1.2% = 6.9
Lãi suất tháng 12: 725 * 1.2% = 8.7
Tính tổng lãi suất ba tháng:
Tổng lãi suất: 9 + 6.9 + 8.7 = 24.6
Tính tổng dư nợ gốc bình quân ba tháng:
Tổng dư nợ gốc bình quân: 750 + 575 + 725 = 2050
Tính lãi suất bình quân thực tế:
Lãi suất bình quân thực tế: (24.6 / 2050) * 100 = 1.2%
Vì không có đáp án 1.2% nên ta loại bỏ cách tính dư nợ gốc bình quân. Thay vào đó ta tính trung bình cộng lãi suất 3 tháng:
Lãi suất tháng 10: 1.2%
Lãi suất tháng 11: 1.2%
Lãi suất tháng 12: 1.2% => (1.2+1.2+1.2)/3=1.2%
Chia sẻ 700 câu trắc nghiệm nghiệp vụ ngân hàng nhằm giúp bạn trau dồi vốn kiến thức chung nhất về nghiệp vụ ngân hàng.





