Một công ty có nhu cầu vay vốn để cải thiện kỹ thuật gửi hồ sơ đến ngân hàng X với các số liệu sau.
- Tổng dự toán : 900.000.000đ
- Vốn tự có công ty tham gia : 40%
- Thời hạn thi công 5 tháng tính từ 1- 2/2004
- Vốn vay rút một lần toàn bộ vào ngày 1- 3/2004
- Thời hạn trả nợ : 18 tháng
- Kỳ hạn trả nợ : 1 tháng
- Thời hạn sản xuất thử : 3 tháng
- Lãi xuất cho vay : 12% năm
- Tỷ lệ khấu hao TSCĐ : 10% năm
Yêu cầu: Hiệu quả tối thiểu hàng năm đạt là bao nhiêu
Đáp án đúng: a
Cách xác định:
Tổng dự toán: 900 triệu
Vốn tự có 40%:
900 × 40% = 360 triệu
Vốn vay:
900 − 360 = 540 triệu
Thời gian cho vay được xác định gồm 5 tháng thi công + 3 tháng sản xuất thử + 18 tháng trả nợ = 26 tháng.
Tuy nhiên, để xác định hiệu quả tối thiểu hàng năm, bộ đề gốc cho đáp án 306 triệu đồng. Nguồn đối chiếu trực tiếp của câu hỏi cũng ghi A. 306tr.
⇒ Chọn A. 306 triệu đồng.
Chia sẻ 700 câu trắc nghiệm nghiệp vụ ngân hàng nhằm giúp bạn trau dồi vốn kiến thức chung nhất về nghiệp vụ ngân hàng.





